Trả lời bạn đọc

Đối với một số công việc liên quan đến chứng khoán, người làm công việc này phải có chứng chỉ hành nghề. Vậy điều kiện nào để được cấp chứng chỉ hành nghề chứng khoán cũng như cá nhân nào phải có chứng chỉ hành nghề chứng khoán là nội dung được nhiều bạn đọc quan tâm.

Bạn Nguyễn Hương tại địa chỉ quận Hoàn Kiếm, Hà Nội hỏi: Trường hợp kinh doanh hàng hóa trên các trang mạng xã hội không đảm bảo an toàn thực phẩm, không rõ nguồn gốc, xuất xứ sẽ bị xử lý ra sao?

Bố mẹ cho 2 chị em tôi mỗi người một mảnh đất. Tuy nhiên, sắp tới chị sẽ kết hôn với chồng ngoại quốc, sang nước ngoài định cư và đổi quốc tịch. Xin hỏi luật sư, chị tôi còn quyền sở hữu mảnh đất nếu đổi quốc tịch không?

Câu hỏi: Tôi là quân nhân chuyên nghiệp, từ tháng 8/2021 được điều động thực hiện nhiệm vụ tại kho vaccine của quân khu (tiếp nhận, bảo quản, vận chuyển vaccine phòng COVID-19 đến các tỉnh, huyện thuộc địa bàn quân khu đảm nhiệm). Xin hỏi, những người như tôi có thuộc diện thực hiện nhiệm vụ phòng chống dịch COVID-19 không? Nếu có thì mức được hưởng bao nhiêu tiền/ngày? Trong quá trình công tác từ tháng 8 đến nay tôi chưa được hưởng chế độ chính sách gì.

Gia đình tôi kinh doanh nhà hàng, sau đó xuất hiện một hàng ăn khác với tên y hệt quán nhà tôi. Vậy sau khi gia đình tôi đăng ký bản quyền thương hiệu, tôi có thể kiện nhà hàng đó không?

Tôi và chồng có 1 con trai 5 tuổi bị khuyết tật, đang làm thủ tục ly hôn. Xin luật sư tư vấn, tôi có thể yêu cầu chồng cấp dưỡng nuôi con như thế nào là phù hợp? Chồng tôi có việc làm ổn định, lương 15 triệu/tháng.

Tối 24/3, Công an TP Hồ Chí Minh đã khởi tố vụ án, khởi tố bị can, lệnh bắt bị can để tạm giam và lệnh khám xét đối với bà Nguyễn Phương Hằng (SN 1971, thường trú số 17-19 Ngô Đức Kế, phường Bến Nghé, quận 1), Tổng Giám đốc Công ty Cổ phần Đại Nam về tội “Lợi dụng các quyền tự do dân chủ xâm phạm lợi ích của Nhà nước, quyền, lợi ích hợp pháp của tổ chức, cá nhân”, quy định tại Điều 331 Bộ luật Hình sự năm 2015.

Tôi được nhận vào làm ở một công ty với mức lương 7 triệu/tháng. Tuy nhiên, công ty có quy định nhân viên làm việc đủ 6 tháng chính thức mới được xem xét đóng bảo hiểm xã hội. Như vậy có vi phạm luật lao động không?

Tôi được nhận vào làm ở một công ty với mức lương 7 triệu/tháng. Tuy nhiên, công ty có quy định nhân viên làm việc đủ 6 tháng chính thức mới được xem xét đóng bảo hiểm xã hội. Như vậy có vi phạm luật lao động không?

Xin luật sư giải đáp, người thụ hưởng trong hợp đồng bảo hiểm nhân thọ có thể thay đổi được không?

Mới đây, tôi có chuyển khoản nhầm sang số tài khoản của người lạ, số tiền 10 triệu đồng. Sau khi phát hiện, tôi liên hệ với ngân hàng và biết được, người kia đã rút 10 triệu. Tôi có thể nhờ ngân hàng lấy lại số tiền này không?

Trường hợp mua xe máy nhưng không thể đến bấm biển số theo lịch hẹn, có thể nhờ người thân đến lấy hộ được không? Cần đem theo những giấy tờ gì? 

Bảo hiểm thất nghiệp là một trong những chế độ mà Nhà nước hỗ trợ người lao động trong những thời điểm người lao động chưa có việc làm, mất việc làm,...Vậy, trong trường hợp người lao động mất việc làm mà chưa tiến hành nhận trợ cấp thất nghiệp thì thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp có được cộng dồn cho những lần sau hay không?

Vợ chồng tôi có mua quyền sử dụng đất nông nghiệp qua giấy tờ viết tay nên chưa có sổ đỏ. Giờ chồng tôi đã mất, tôi có được thừa kế quyền sử dụng đất khi chưa có sổ và tặng cho con được không?

Xin Quý báo giải đáp, bản thân tôi muốn khi qua đời có thể hiến cơ thể cho khoa học thì cần đăng ký ở đâu? Và thủ tục như thế nào?

Việc cho vay, bùng nợ là tình trạng thường xảy ra trong xã hội, nhiều chủ nợ vì uất ức mà có những hành động vi phạm pháp luật. Đòi nợ sao cho hiệu quả, đúng luật là câu hỏi nhiều người quan tâm.

Bạn đọc hỏi: Trường hợp lao động nghỉ việc không hưởng lương quá 14 ngày/tháng có được người sử dụng lao động đóng Bảo hiểm xã hội (BHXH) hay không? Tháng làm việc đó có được coi là đã đóng bảo hiểm theo quy định?

Hiện tôi chưa chuyển từ chứng minh nhân dân 12 số sang căn cước công dân gắn chíp. Vậy tôi có bị xử phạt hay không?

Tôi vay của một người số tiền 800 triệu đồng với lãi suất  8.3%/ tháng. Tiền lãi 67 triệu đồng/tháng nộp 1 lần. Đến nay tôi đã nộp được 3 tháng. Xin hỏi trường hợp này có phải cho vay nặng lãi không?

Nhiều trường hợp pháp luật quy định bắt buộc phải đăng ký đất đai, ghi nhận tình trạng pháp lý về quyền sử dụng đất.

BÁO HÀ NAM ĐIỆN TỬ

Giấy phép xuất bản số 68/GP-BTTTT do Bộ Thông tin - Truyền thông cấp ngày 16/2/2017

Địa chỉ: Đình Tràng, phường Lam Hạ, thành phố Phủ Lý, tỉnh Hà Nam

Tổng Biên tập: Lê Hồng Kỳ

Điện thoại: (0226) 3852.773 - 3853.342 | Fax: (0226)3853.342

Email: baohanam.dientu@gmail.com

Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản.