Trả lời bạn đọc

Bạn đọc hỏi: Thẻ Căn cước công dân (CCCD) gắn chíp điện tử thay thế được các giấy tờ gì trong giao dịch hành chính hiện nay?

Bố em là người dân tộc Thái, mẹ em là người Kinh, khi khai sinh em theo dân tộc Thái. Vậy em có được cộng điểm khi tuyển sinh đại học không ạ?

Trường hợp người lao động đang làm việc tại chi nhánh tỉnh A không muốn đi làm việc tại chi nhánh tỉnh B thì doanh nghiệp có quyền điều người lao động về chi nhánh tỉnh B hay không?

Bạn Nguyễn Văn Mạnh, ở huyện Phú Xuyên, Hà Nội hỏi: Tôi đang tạm trú tại một quận khu vực nội thành thuộc Hà Nội. Vậy thủ tục làm thẻ Căn cước gắn chíp thực hiện như nào?Tôi có phải về quê làm thẻ không?

Đối với công chức cấp xã đã tuyển dụng trước khi Thông tư số 13/2019/TT-BNV ngày 6/11/2019 của Bộ Nội vụ có hiệu lực thi hành mà chưa đạt đủ tiêu chuẩn theo quy định tại Thông tư thì trong thời hạn 5 năm kể từ ngày Thông tư có hiệu lực thi hành phải đáp ứng đủ theo quy định.

Tùy tình hình thực tế, nhưng việc bị ngân hàng "làm phiền", đòi nợ bằng cách gọi điện, nhắn tin, gửi mail là không thể tránh khỏi, bên cạnh đó bạn còn có thể bị khởi kiện! Không trả nợ thẻ tín dụng bị xử phạt như thế nào?

Tôi muốn hỏi hành vi xây dựng sai giấy phép xây dựng, xây dựng nhiều hơn số tầng theo giấy phép xây dựng thì áp dụng mức xử phạt thế nào?

Tôi muốn hỏi nếu đổi sang CCCD mới thì có cần xin cấp lại sổ bảo hiểm xã hội của mình không?

Tôi khám bệnh 2 lần trong một ngày thì có được hưởng bảo hiểm y tế không? Mỗi tháng tối đa khám bao nhiêu lần vẫn được bảo hiểm chi trả? (Lan Anh).

Khi làm căn cước công dân gắn chíp thì những thông tin về số CMND, căn cước công dân trên sổ đỏ sẽ không còn trùng khớp. Vậy có bắt buộc phải sửa sổ đỏ không?

Theo quy định của Khoản 2 Điều 21 Luật Căn cước công dân (CCCD) thì trường hợp thẻ CCCD được cấp, đổi, cấp lại trong thời hạn 2 năm trước tuổi quy định (đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi) thì vẫn có giá trị sử dụng đến tuổi đổi thẻ tiếp theo.

Lệ phí cấp căn cước công dân được giảm 50% so với mức thu quy định tại Thông tư 59/2019/TT-BTC.

Hỏi: Pháp luật quy định thế nào về việc thay đổi, cải chính, bổ sung thông tin hộ tịch tại UBND cấp xã?

Công ty vẫn đóng BHXH ngay cả khi em đã nghỉ việc. Nay em có phải đóng hoàn lại cho công ty không?

Trong lúc nói chuyện với nhân viên, bạn tôi đã bị lén ghi âm và doạ sẽ kiện.

Sau khi chuyển khoản thành công thì người bán lại không giao hàng, cũng không trả lời em.

Năm 2016 em trai tôi bị tai biến, được xác nhận là người khuyết tật đặc biệt nặng. Ba mẹ tôi nghỉ hưu đều trên 80 tuổi. Vợ chồng tôi cùng hộ khẩu với ba mẹ và em trai tôi.

Em bị tai nạn lao động, sau đó đã nộp giấy chứng nhận thương tích cho công ty nhưng đến giờ đã 3 tháng 10 ngày, em vẫn chưa thấy thông báo gì. Cho em hỏi thủ tục hưởng chế độ tai nạn lao động? 

Tôi thành lập một doanh nghiệp sản xuất và cần tuyển dụng nhân sự mảng kỹ thuật. Tuy nhiên bên tôi có nhu cầu cần bảo vệ bí mật công nghệ. Tôi có thể yêu cầu người lao động giữ bí mật công việc không?

Năm 2001, tôi được tuyển dụng (thi tuyển) vào làm giáo viên THCS  tại huyện A tại tỉnh Thanh Hóa. Năm 2020, tôi có dự định xin chuyển công tác về Văn phòng Huyện ủy B của tỉnh.

BÁO HÀ NAM ĐIỆN TỬ

Giấy phép xuất bản số 68/GP-BTTTT do Bộ Thông tin - Truyền thông cấp ngày 16/2/2017

Địa chỉ: Đình Tràng, phường Lam Hạ, thành phố Phủ Lý, tỉnh Hà Nam

Tổng Biên tập: Lê Hồng Kỳ

Điện thoại: (0226) 3852.773 - 3853.342 | Fax: (0226)3853.342

Email: baohanam.dientu@gmail.com

Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản.